Câu hỏi:
23/09/2019 333,483
Hoà tan trọn vẹn 12 gam láo thích hợp Fe và Cu (tỉ lệ mol 1:1) bởi vì axit HNO3, chiếm được V lít (đktc) láo thích hợp khí X (gồm NO và NO2) và hỗn hợp Y (chỉ chứa chấp nhì muối bột và axit dư). Tỉ khối của X so với H2 bởi vì 19. Giá trị của V là:
Đáp án B
Như vậy đề bài xích cho tới axit dư nên 2 muối bột chiếm được là Fe3+ và Cu2+
Gọi x là số mol Fe và Cu tớ có: 56x + 64 x = 12 ⇒ x = 0,1 mol
Mặt khác:
Đặt x, nó là số mol của NO và NO2 thì 30x + 46 nó = 38 (x+ y)
⇒ x = y
ne nhận = 3x + nó = 4x, ne cho = 0,5 ⇒ 4x = 0,5 . Vậy x= 0,125 mol
V = 0,125.2. 22.4= 5,6 lít
Nhà sách VIETJACK:
🔥 Đề ganh đua HOT:
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1:
Hòa tan hoàn toàn trăng tròn,88 gam một oxit sắt bằng dung dịch H2SO4 đặc, nóng thu được dung dịch X và 3,248 lít khí SO2 (sản phầm khử duy nhất, ở đktc). Cô cạn dung dịch X, thu được m gam muối sunfat khan. Giá trị của m là:
Câu 2:
Cho 1,12 gam bột Fe và 0,24 gam bột Mg tính năng với 250 ml dung dịch , khuấy nhẹ nhàng cho tới khi phản xạ tiến hành kết thúc. Khối lượng sắt kẽm kim loại đem vào phía trong bình phản xạ là 1 trong,88 gam. Tính mật độ mol của hỗn hợp trước phản xạ.
Câu 3:
Nung 8,4 gam Fe nhập ko khí, sau phản ứng thu được m gam chất rắn X gồm Fe, Fe2O3, Fe3O4, FeO. Hòa tan m gam hỗn hợp X vào dung dich HNO3 dư thu được 2,24 lít khí NO2 (đktc) là sản phẩm khử duy nhất. Giá trị của m là:
Câu 4:
Cho trăng tròn gam bột Fe nhập hỗn hợp HNO3 và khuấy cho tới khi phản xạ kết thúc thu V lít khí NO (đkc) và còn 3,2 gam kim loại. Giá trị của V là:
Câu 5:
Cho láo thích hợp bao gồm a mol FeS2 và b mol Cu2S tính năng một vừa hai phải đầy đủ với hỗn hợp HNO3 thì chiếm được hỗn hợp A (chứa 2 muối bột sunfat) và 0,8 mol khí NO là thành phầm khử độc nhất. Tìm a và b là:
Câu 6:
Dẫn luồng khí CO dư qua chuyện ống đựng 0,03 mol oxit sắt, khí sau phản ứng cho tới vào dung dịch Ca(OH)2 dư thu được 12 g kết tủa. Vậy công thức của oxit sắt là: