Trộn lẫn V ml dung dịch NaOH 0,01M với V ml dung dịch HCl 0,03M được (Miễn phí)

admin

Câu hỏi:

24/12/2019 322,757

Chọn đáp án A

Phản ứng: NaOH + HCl → NaCl + H2O

chọn V = 1000 mL ⇔ 1 lít ⇒ sở hữu nNaOH = 0,01 mol và nHCl = 0,03 mol.

⇒ sau phản xạ nhận được 0,01 mol NaCl và còn dư 0,02 mol HCl.

Nhà sách VIETJACK:

🔥 Đề thi đua HOT:

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Sục 13,44 lít CO2 (đktc) nhập 200ml hỗn hợp X bao gồm Ba(OH)2 1,5M và NaOH 1M. Sau phản xạ nhận được hỗn hợp Y. Cho hỗn hợp Y thuộc tính với 200ml hỗn hợp láo lếu thích hợp BaCl2 1,2M và KOH 1,5M nhận được m gam kết tủa. Giá trị của m là

A. 66,98.

B. 39,40.

C. 47,28.

D. 59,10.

Câu 2:

Trộn lẫn lộn 100 ml hỗn hợp KOH 0,2M với 100 ml hỗn hợp HCl 0,1M được hỗn hợp X. pH của hỗn hợp X là

A. 12,7

B. 2

C. 12

D. 7

Câu 3:

Cho 3,36 lít CO2 ở đktc nhập 200 ml hỗn hợp láo lếu thích hợp NaOH 1M và BaOH2 0,5M. Khối lượng kết tủa nhận được sau phản xạ là:

A. 9,85 gam

B. 19,7 gam

C. 14,775 gam

D. 1,97 gam

Câu 4:

Để hòa tan trọn vẹn 19,225 gam láo lếu thích hợp X bao gồm Mg, Zn nhớ dùng một vừa hai phải đầy đủ 800ml hỗn hợp HNO3 1,5M. Sau Lúc phản xạ kết thúc giục nhận được hỗn hợp Y và 2,24 lít (đktc) láo lếu thích hợp khí A bao gồm N2, N2O, NO, NO2 (trong cơ số mol của N2O và NO2 bởi vì nhau) sở hữu tỉ khối so với H2 là 14,5. Phần trăm về lượng của Mg nhập X là

A. 62,55

B. 90,58

C. 37,45

D. 9,42

Câu 5:

Trộn 50 ml hỗn hợp HCl 0.12M với 50 ml hỗn hợp NaOH 0,1M thu dược hỗn hợp X. pH hỗn hợp X là?

A. 7

B. 2

C. 10

D. 1

Câu 6:

Hòa tan trọn vẹn m gam Al nhập hỗn hợp HNO3 dư chỉ nhận được 3,36 lít khí NO là thành phầm khử có một không hai. Giá trị của m là

A. 8,1 gam

B. 4,05 gam

C. 1,35 gam

D. 2,7 gam